Hotline: 0913 366 698
Tư Vấn Máy Phát Điện

8 Tổ máy phát điện 200kva – Đánh giá chi tiết có nên mua??

Tháng 4 6, 2025 Ad-VNGPOWER

Giới thiệu Máy Phát Điện 200kVA

Máy phát điện 200kVA (công suất liên tục khoảng 160kW) là một giải pháp năng lượng dự phòng công suất lớn, đóng vai trò quan trọng trong việc đảm bảo hoạt động liên tục cho các nhà máy sản xuất quy mô vừa, tòa nhà văn phòng hạng A/B có nhiều thang máy và hệ thống trung tâm, khách sạn 4-5 sao, bệnh viện đa khoa, trung tâm dữ liệu (data center) quy mô vừa, trung tâm thương mại, khu nghỉ dưỡng, hoặc các công trường xây dựng lớn đòi hỏi nguồn điện ổn định và mạnh mẽ.

Việc lựa chọn máy phát điện 200kVA là một quyết định đầu tư lớn, đòi hỏi sự phân tích kỹ lưỡng về tải tiêu thụ thực tế (bao gồm cả tải đỉnh và tải nền), hiệu suất vận hành, độ tin cậy của thương hiệu, chi phí vòng đời sản phẩm (bao gồm nhiên liệu, bảo trì) và dịch vụ hậu mãi. Để cung cấp thông tin chi tiết và hữu ích nhất, Máy Phát Điện Việt Nhật xin giới thiệu và phân tích sâu Top 8 dòng máy phát điện 200kVA (công suất dự phòng thường là 220kVA) uy tín và đáng mua nhất năm 2025.

Hiểu Rõ Nhu Cầu: Tính Toán Công Suất 200kVA Như Thế Nào Cho Chính Xác?

máy phát điện 200kva giá tốt nhất

Sai lầm trong tính toán công suất ở mức 200kVA có thể gây hậu quả nghiêm trọng (máy không khởi động được tải hoặc hư hỏng). Cần đặc biệt lưu ý các yếu tố sau:

  1. Phân Loại Tải Chi Tiết: Liệt kê toàn bộ thiết bị sử dụng điện dự phòng, phân loại rõ: Tải thuần trở, Tải động cơ (yêu cầu dòng khởi động cao), Tải điện tử (có thể gây nhiễu sóng hài).
  2. Xác Định Công Suất Hoạt Động Đồng Thời (kW): Tính tổng công suất (kW) của các thiết bị sẽ chạy cùng lúc trong điều kiện vận hành bình thường.
  3. Phân Tích Dòng Khởi Động Đỉnh (Inrush Current Peak – kVA/kW): Đây là yếu tố quyết định. Xác định thời điểm và giá trị công suất đỉnh khi các động cơ lớn nhất (thang máy, chiller, bơm lớn…) khởi động. Giá trị này thường cao gấp 5-8 lần công suất danh định của động cơ. Máy phát và đầu phát phải “gánh” được đỉnh tải tức thời này mà không bị sụt áp quá mức.
  4. Khả Năng Đáp Ứng Tải Bước (Load Step Capability): Khả năng của máy phát chấp nhận một lượng tải lớn đột ngột mà vẫn giữ ổn định tần số và điện áp.
  5. Hệ Số Công Suất (Power Factor – PF): Tải thực tế thường có PF < 1 (0.8-0.9). Công suất máy phát (kVA) phải đủ lớn để cung cấp cả công suất thực (kW) và công suất phản kháng (kVAr).
  6. Yếu Tố Giảm Công Suất (Derating Factors): Xem xét ảnh hưởng của nhiệt độ môi trường cao, độ cao so với mực nước biển đến công suất thực tế của máy.
  7. Tính Công Suất Liên Tục (kVA): Công suất liên tục (Prime Power – PRP) của máy phát (kVA) phải đáp ứng được tổng công suất hoạt động đồng thời (kW) chia cho hệ số công suất ước tính (thường là 0.8), có dự phòng ít nhất 10-15%, và quan trọng nhất là phải đáp ứng được dòng khởi động đỉnh và khả năng đáp ứng tải bước.

máy phát điện 200kva tiết kiệm

Tuyệt Đối Khuyến Nghị: Việc tính toán công suất cho 200kVA rất phức tạp và tiềm ẩn rủi ro. Đừng ngần ngại liên hệ Máy Phát Điện Việt Nhật (Hotline: 0913 366 698). Chúng tôi sẽ cử kỹ sư đến khảo sát miễn phí, đo đạc tải thực tế bằng thiết bị chuyên dụng và tư vấn chính xác công suất bạn cần.

Bảng tổng hợp Top 8 Máy Phát Điện 200kva (Prime) Đáng Mua 2025:

STT

Sản phẩm (Model Việt Nhật/Hãng)

Động cơ / Xuất xứ

Giá tham khảo (VNĐ)

Ưu điểm nổi bật

Phù hợp nhất cho

1

VNG220CS

Cummins DCEC / TQ (Liên doanh)

450 – 550 triệu

Cực khỏe, siêu bền (6CTAA), chịu tải nặng tốt, phổ biến nhất

Nhà máy công nghiệp, công trường lớn, tòa nhà VP lớn, nơi cần máy “nồi đồng cối đá”.

2

VNG220PS

Perkins / UK-TQ/Ấn

500 – 620 triệu

Bền bỉ G7, ổn định, hiệu suất nhiên liệu tối ưu, êm ái hơn

Khách sạn 5 sao, bệnh viện lớn, data center, nhà máy yêu cầu độ tin cậy và ổn định tuyệt đối.

3

VNG220DS

Hyundai Doosan / Hàn Quốc

480 – 580 triệu

Động cơ HQ mạnh mẽ, bền bỉ, giá cạnh tranh hơn Perkins/Volvo

Nhà máy, tòa nhà, khu nghỉ dưỡng cần chất lượng cao, hiệu năng tốt với nguồn gốc Hàn Quốc.

4

VNG220VS

Volvo Penta / Thụy Điển-Đức/Pháp

550 – 680 triệu

Cao cấp, siêu tiết kiệm nhiên liệu, độ ồn cực thấp, khí thải sạch

Khách sạn hạng sang, bệnh viện quốc tế, data center yêu cầu cao nhất về môi trường và chi phí vận hành.

5

Caterpillar DE220E0/GC

Caterpillar / Mỹ-UK-TQ

520 – 650 triệu

Thương hiệu huyền thoại, cực bền bỉ, hỗ trợ toàn cầu mạnh mẽ

Công trường, khai thác mỏ, công nghiệp nặng, các dự án yêu cầu tiêu chuẩn CAT.

6

Kohler KD200 / 200REOZK

Kohler (Kohler/John Deere) / Mỹ-Pháp-Ý

500 – 630 triệu

Hệ thống tích hợp cao, bộ điều khiển thông minh, chất lượng tốt

Bệnh viện, data center, viễn thông, tòa nhà thương mại cần hệ thống đồng bộ, điều khiển tiên tiến.

7

VNG220BS

Baudouin / Pháp-TQ

400 – 490 triệu

Giá tốt nhất phân khúc Âu/Mỹ, động cơ 6M16 mạnh, hiệu suất ổn định

Xưởng sản xuất, công trình, trang trại lớn cần tối ưu chi phí đầu tư ban đầu mà vẫn muốn máy công nghệ châu Âu.

8

Cummins India C220D5

Cummins India / Ấn Độ

470 – 570 triệu

Chất lượng Cummins toàn cầu, lựa chọn xuất xứ khác TQ

Các dự án, nhà máy yêu cầu Cummins nhưng ưu tiên nguồn gốc Ấn Độ hoặc tìm kiếm model động cơ mới hơn.

Đánh Giá Chi Tiết Top 8 Máy Phát Điện 200kVA Đáng Mua Nhất 2025:

1. Máy phát điện Cummins Dongfeng 200kVA (Model: VNG220CS)

  • Thông số Kỹ thuật Tổ Máy VNG220CS:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại máy phát điện

Chạy Bằng Dầu Diesel 3 pha Xoay chiều

2

Hãng lắp ráp

VNGPOWER tại Việt Nam

3

Model

VNG220CS

4

Xuất xứ Động Cơ

Cummins Dongfeng (DCEC) – Liên doanh Mỹ – Trung Quốc

5

Công suất Liên tục (Prime)

200 kVA / 160 kW

6

Công suất Dự phòng (Stdby)

220 kVA / 176 kW

7

Điện áp, tần số

400/230V, 3 pha – 4 dây, 50 Hz

8

Độ ổn định điện áp

± 1%

9

Động cơ Model

Cummins 6CTAA8.3-G2

10

Đầu phát

Stamford UCI274H / HCI444C (UK/China) hoặc Leroy Somer LSA46.2 (Pháp/TQ)

11

Bộ điều khiển

Deepsea DSE7320 MKII (UK) hoặc DSE8610 MKII (UK)

12

Vỏ tiêu âm

Do VNGPOWER Sản xuất, tiêu chuẩn công nghiệp

13

Kích thước máy (có vỏ)

Dài ~3400mm – Rộng ~1350mm – Cao ~1800 mm (ước tính)

14

Trọng lượng

~ 2500 – 2800 Kg (ước tính)

15

Tiêu thụ nhiên liệu (100%)

~ 48 lít/giờ (ước tính)

16

Bình dầu theo máy

~ 350 – 450 lít (đủ vận hành ~7-9 tiếng @ 100% tải)

17

Chế độ vận hành

Tự động (Auto) hoặc Bằng tay (Manual)

18

Giá tham khảo (VNĐ)

450 – 550 triệu

  • Thông số Kỹ thuật Động Cơ Cummins 6CTAA8.3-G2:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại động cơ

Diesel 4 thì, Turbo tăng áp & Làm mát sau tăng áp (TAA)

2

Hãng sản xuất

Dongfeng Cummins Engine Co., Ltd. (DCEC)

3

Model

6CTAA8.3-G2

4

Xuất xứ

Trung Quốc (Liên doanh Cummins Mỹ)

5

Công suất cực đại (Động cơ)

~ 180 kW (Gross Power @ 1500rpm)

6

Két nước làm mát

Loại két nước 50⁰C tiêu chuẩn Cummins

7

Số xi-lanh

6 xi-lanh xếp thẳng hàng

8

Đường kính xi-lanh

114 mm

9

Hành trình piston

135 mm

10

Dung tích xi-lanh

8.3 lít

11

Tỷ số nén

17.3:1

12

Dung tích dầu bôi trơn

~ 23.8 lít

13

Kiểu phun nhiên liệu

Trực tiếp, Bơm cơ khí Piston (Mechanical Pump)

14

Điều tốc

Điện tử (Electronic Governor)

  • Đánh giá chi tiết:
    Động cơ Cummins 6CTAA8.3-G2 là một “workhorse” thực thụ, nổi tiếng toàn cầu về sức mạnh cơ bắp và độ bền bỉ đáng kinh ngạc. Với dung tích lớn 8.3L và hệ thống tăng áp, làm mát sau tăng áp (TAA), nó cung cấp momen xoắn dồi dào, giúp máy phát đáp ứng tải đột ngột (như khởi động động cơ lớn) một cách xuất sắc mà ít bị sụt áp hay tần số. Hệ thống bơm nhiên liệu cơ khí tuy không tối ưu về tiết kiệm nhiên liệu và khí thải như các hệ thống điện tử đời mới, nhưng lại cực kỳ tin cậy, đơn giản và dễ sửa chữa trong mọi điều kiện, đặc biệt phù hợp với môi trường công nghiệp, công trường hoặc những nơi khó tiếp cận dịch vụ kỹ thuật cao. Độ phổ biến của dòng động cơ này tại Việt Nam là số 1, đảm bảo phụ tùng luôn sẵn có với giá hợp lý. Tuy nhiên, nhược điểm cố hữu là độ ồn hoạt động khá cao, đòi hỏi hệ thống vỏ và phòng máy cách âm tốt, và mức tiêu thụ nhiên liệu cũng cao hơn so với các đối thủ sử dụng công nghệ phun điện tử. Tổ máy VNG220CS do Việt Nhật lắp ráp đảm bảo chất lượng khung vỏ, hệ thống làm mát và sử dụng đầu phát, bộ điều khiển chính hãng, mang lại sự cân bằng giữa hiệu năng mạnh mẽ và giá thành hợp lý.
  • Kết luận & Khuyến nghị mua hàng:
    • Nên mua nếu: Ưu tiên hàng đầu của bạn là một cỗ máy cực kỳ mạnh mẽ, bền bỉ như một chiếc xe tăng, có khả năng hoạt động ổn định dưới tải nặng và điều kiện khắc nghiệt (nhà máy công nghiệp, công trường xây dựng lớn, trang trại quy mô công nghiệp). Bạn cần sự yên tâm về tính sẵn có của phụ tùng và dịch vụ sửa chữa ở bất kỳ đâu. Giá trị bán lại cao cũng là một điểm cộng. Chấp nhận độ ồn và chi phí nhiên liệu cao hơn một chút.
    • Cân nhắc lựa chọn khác nếu: Môi trường lắp đặt yêu cầu độ ồn cực thấp (khu dân cư, khách sạn, bệnh viện), ưu tiên tối đa hóa hiệu quả sử dụng nhiên liệu, hoặc cần đáp ứng các tiêu chuẩn khí thải nghiêm ngặt hơn.

2. Máy phát điện Perkins 200kVA (Model: VNG220PS)

  • Hình ảnh: (Placeholder: Máy phát điện VNG220PS vỏ chống ồn xanh/vàng, logo Việt Nhật & Perkins)
  • Thông số Kỹ thuật Tổ Máy VNG220PS:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại máy phát điện

Chạy Bằng Dầu Diesel 3 pha Xoay chiều

2

Hãng lắp ráp

VNGPOWER tại Việt Nam

3

Model

VNG220PS

4

Xuất xứ Động Cơ

Perkins (UK / USA / China / India)

5

Công suất Liên tục (Prime)

200 kVA / 160 kW

6

Công suất Dự phòng (Stdby)

220 kVA / 176 kW

7

Điện áp, tần số

400/230V, 3 pha – 4 dây, 50 Hz

8

Độ ổn định điện áp

± 0.5% (Với hệ thống điều khiển điện tử)

9

Động cơ Model

Perkins 1106D-E70TAG4 / 1206A-E70TTAG2

10

Đầu phát

Stamford UCI274H / HCI444C (UK/China) hoặc Leroy Somer LSA46.2 (Pháp/TQ)

11

Bộ điều khiển

Deepsea DSE7320 MKII (UK) hoặc DSE8610 MKII (UK)

12

Vỏ tiêu âm

Do VNGPOWER Sản xuất, tối ưu giảm ồn

13

Kích thước máy (có vỏ)

Dài ~3450mm – Rộng ~1350mm – Cao ~1850 mm (ước tính)

14

Trọng lượng

~ 2600 – 2900 Kg (ước tính)

15

Tiêu thụ nhiên liệu (100%)

~ 43 lít/giờ (ước tính – hiệu quả hơn Cummins)

16

Bình dầu theo máy

~ 350 – 450 lít (đủ vận hành ~8-10 tiếng @ 100% tải)

17

Chế độ vận hành

Tự động (Auto) hoặc Bằng tay (Manual)

18

Giá tham khảo (VNĐ)

500 – 620 triệu

  • Thông số Kỹ thuật Động Cơ Perkins 1106D/1206A Series:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại động cơ

Diesel 4 thì, Turbo tăng áp & Làm mát sau tăng áp (TAA)

2

Hãng sản xuất

Perkins Engines Company Limited

3

Model

Perkins 1106D-E70TAG4 / 1206A-E70TTAG2

4

Xuất xứ

UK / USA / China / India

5

Công suất cực đại (Động cơ)

~ 180-190 kW (Gross Power @ 1500rpm)

6

Két nước làm mát

Loại két nước 50⁰C tiêu chuẩn Perkins

7

Số xi-lanh

6 xi-lanh xếp thẳng hàng

8

Đường kính xi-lanh

105 mm

9

Hành trình piston

135 mm

10

Dung tích xi-lanh

7.01 lít

11

Tỷ số nén

16.5:1 (hoặc thay đổi tùy model)

12

Dung tích dầu bôi trơn

~ 16.1 – 18 lít

13

Kiểu phun nhiên liệu

Trực tiếp, Phun nhiên liệu điện tử Common Rail

14

Điều tốc

Điện tử (Tích hợp trong ECM – Engine Control Module)

  • Đánh giá chi tiết:
    Perkins, một thương hiệu G7 đến từ Anh Quốc, đại diện cho sự tinh tế, hiệu quả và độ tin cậy cao. Động cơ 1106D/1206A series sử dụng công nghệ phun nhiên liệu điện tử Common Rail tiên tiến, được điều khiển bởi Module Điều Khiển Động Cơ (ECM). Công nghệ này cho phép tối ưu hóa lượng nhiên liệu phun vào từng xi lanh ở mọi dải tốc độ và tải, mang lại hiệu suất nhiên liệu vượt trội so với động cơ bơm cơ khí, giúp tiết kiệm đáng kể chi phí vận hành trong dài hạn. Đồng thời, quá trình đốt cháy sạch hơn giúp giảm thiểu khí thải độc hại và giảm độ ồn hoạt động, làm cho Perkins trở thành lựa chọn lý tưởng cho các môi trường nhạy cảm. Độ ổn định điện áp và tần số cũng rất cao (± 0.5%) nhờ hệ thống điều tốc điện tử chính xác. Mặc dù không “cơ bắp” như Cummins 6CTAA, động cơ Perkins vẫn rất bền bỉ và đáp ứng tải tốt cho hầu hết các ứng dụng thương mại và công nghiệp nhẹ. Tuy nhiên, công nghệ điện tử phức tạp hơn đòi hỏi chi phí đầu tư ban đầu cao hơn, chi phí phụ tùng (kim phun, ECM) đắt hơn và yêu cầu kỹ thuật viên có chuyên môn cao khi sửa chữa.
  • Kết luận & Khuyến nghị mua hàng:
    • Nên mua nếu: Ưu tiên hàng đầu của bạn là độ tin cậy chuẩn G7, hoạt động ổn định lâu dài, tiết kiệm chi phí nhiên liệu tối đa, yêu cầu độ ồn thấp và khí thải sạch (phù hợp khách sạn cao cấp, bệnh viện, trung tâm dữ liệu, nhà máy sản xuất sạch, dự án quốc tế). Bạn có ngân sách tốt và sẵn sàng đầu tư cho chất lượng và hiệu quả dài hạn.
    • Cân nhắc lựa chọn khác nếu: Ngân sách eo hẹp, môi trường vận hành cực kỳ khắc nghiệt đòi hỏi sự “trâu bò” tối đa (Cummins DCEC có thể phù hợp hơn), hoặc lo ngại về chi phí và tính phức tạp khi sửa chữa động cơ điện tử.

3. Máy phát điện Hyundai Doosan 200kVA (Model: VNG220DS)

  • Thông số Kỹ thuật Tổ Máy VNG220DS:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại máy phát điện

Chạy Bằng Dầu Diesel 3 pha Xoay chiều

2

Hãng lắp ráp

VNGPOWER tại Việt Nam

3

Model

VNG220DS

4

Xuất xứ Động Cơ

Hyundai Doosan Infracore (Hàn Quốc)

5

Công suất Liên tục (Prime)

200 kVA / 160 kW

6

Công suất Dự phòng (Stdby)

220 kVA / 176 kW

7

Điện áp, tần số

400/230V, 3 pha – 4 dây, 50 Hz

8

Độ ổn định điện áp

± 1% (với điều tốc điện tử)

9

Động cơ Model

Doosan P086TI-1 / P086TI

10

Đầu phát

Stamford UCI274H / HCI444C (UK/China) hoặc Leroy Somer LSA46.2 (Pháp/TQ)

11

Bộ điều khiển

Deepsea DSE7320 MKII (UK) / ComAp InteliLite

12

Vỏ tiêu âm

Do VNGPOWER Sản xuất

13

Kích thước máy (có vỏ)

Dài ~3400mm – Rộng ~1350mm – Cao ~1850 mm (ước tính)

14

Trọng lượng

~ 2550 – 2850 Kg (ước tính)

15

Tiêu thụ nhiên liệu (100%)

~ 46 lít/giờ (ước tính)

16

Bình dầu theo máy

~ 350 – 450 lít (đủ vận hành ~7-9 tiếng @ 100% tải)

17

Chế độ vận hành

Tự động (Auto) hoặc Bằng tay (Manual)

18

Giá tham khảo (VNĐ)

480 – 580 triệu

  • Thông số Kỹ thuật Động Cơ Doosan P086TI-1 / P086TI:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại động cơ

Diesel 4 thì, Turbo tăng áp & Làm mát khí nạp (TA)

2

Hãng sản xuất

Hyundai Doosan Infracore

3

Model

P086TI-1 / P086TI

4

Xuất xứ

Hàn Quốc

5

Công suất cực đại (Động cơ)

~ 185 kW (Gross Power @ 1500rpm)

6

Két nước làm mát

Loại két nước 50⁰C tiêu chuẩn Doosan

7

Số xi-lanh

6 xi-lanh xếp thẳng hàng

8

Đường kính xi-lanh

111 mm

9

Hành trình piston

139 mm

10

Dung tích xi-lanh

8.071 lít

11

Tỷ số nén

15.5:1

12

Dung tích dầu bôi trơn

~ 15.5 lít

13

Kiểu phun nhiên liệu

Trực tiếp, Bơm cơ khí (Mechanical Inline Pump)

14

Điều tốc

Điện tử (Electronic Governor)

  • Đánh giá chi tiết:
    Hyundai Doosan (trước đây là Doosan Infracore) là một tên tuổi lớn trong ngành công nghiệp nặng của Hàn Quốc, cạnh tranh trực tiếp với các thương hiệu G7. Động cơ P086TI là minh chứng cho điều đó, với dung tích 8.1L, 6 xi lanh và hệ thống tăng áp, làm mát khí nạp, mang lại sức mạnh và độ bền ấn tượng, phù hợp với các ứng dụng công nghiệp đòi hỏi cao. Khả năng chịu tải và đáp ứng tải của động cơ Doosan được đánh giá rất tốt, tương đương với Cummins DCEC nhưng thường có công nghệ chế tạo và vật liệu hiện đại hơn một chút theo tiêu chuẩn Hàn Quốc. Hệ thống nhiên liệu thường là bơm cơ khí (Inline Pump) kết hợp điều tốc điện tử, cân bằng giữa độ tin cậy và khả năng điều chỉnh tốc độ chính xác. Mặc dù có thể không tiết kiệm nhiên liệu bằng Perkins hay Volvo, nhưng bù lại Doosan thường có giá thành cạnh tranh hơn đáng kể so với các thương hiệu G7, mang lại giá trị đầu tư tốt. Mạng lưới dịch vụ và phụ tùng tại Việt Nam đang ngày càng phát triển.
  • Kết luận & Khuyến nghị mua hàng:
    • Nên mua nếu: Bạn cần một máy phát điện mạnh mẽ, bền bỉ, chất lượng cao từ một thương hiệu công nghiệp uy tín của Hàn Quốc. Bạn muốn hiệu năng gần tương đương G7 nhưng với mức giá hợp lý hơn (phù hợp cho nhà máy, tòa nhà văn phòng, khu nghỉ dưỡng, công trình xây dựng).
    • Cân nhắc lựa chọn khác nếu: Yêu cầu mạng lưới dịch vụ phải là rộng khắp nhất Việt Nam (Cummins vẫn có lợi thế hơn), hoặc ưu tiên tuyệt đối về tiết kiệm nhiên liệu và độ êm ái (Perkins/Volvo dẫn đầu).

4. Máy phát điện Volvo Penta 200kVA (Model: VNG220VS)

  • Hình ảnh: (Placeholder: Máy phát điện VNG220VS màu xanh lá, logo Việt Nhật & Volvo Penta)
  • Thông số Kỹ thuật Tổ Máy VNG220VS:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại máy phát điện

Chạy Bằng Dầu Diesel 3 pha Xoay chiều

2

Hãng lắp ráp

VNGPOWER tại Việt Nam

3

Model

VNG220VS

4

Xuất xứ Động Cơ

Volvo Penta (Thụy Điển / Đức / Pháp)

5

Công suất Liên tục (Prime)

200 kVA / 160 kW

6

Công suất Dự phòng (Stdby)

220 kVA / 176 kW

7

Điện áp, tần số

400/230V, 3 pha – 4 dây, 50 Hz

8

Độ ổn định điện áp

± 0.5% (Với hệ thống điều khiển điện tử EMS)

9

Động cơ Model

Volvo Penta TAD733GE / TAD753GE

10

Đầu phát

Stamford UCI274H / HCI444C (UK/China) hoặc Leroy Somer LSA46.2 (Pháp/TQ)

11

Bộ điều khiển

Deepsea DSE7320 MKII (UK) / ComAp / Volvo Penta Control

12

Vỏ tiêu âm

Do VNGPOWER Sản xuất (thiết kế tối ưu giảm ồn)

13

Kích thước máy (có vỏ)

Dài ~3500mm – Rộng ~1400mm – Cao ~1900 mm (ước tính)

14

Trọng lượng

~ 2700 – 3000 Kg (ước tính)

15

Tiêu thụ nhiên liệu (100%)

~ 41 lít/giờ (ước tính – dẫn đầu về tiết kiệm)

16

Bình dầu theo máy

~ 350 – 450 lít (đủ vận hành ~8-11 tiếng @ 100% tải)

17

Chế độ vận hành

Tự động (Auto) hoặc Bằng tay (Manual)

18

Giá tham khảo (VNĐ)

550 – 680 triệu

  • Thông số Kỹ thuật Động Cơ Volvo Penta TAD733GE / TAD753GE:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại động cơ

Diesel 4 thì, Turbo tăng áp & Làm mát sau tăng áp (TAA)

2

Hãng sản xuất

Volvo Penta AB

3

Model

TAD733GE / TAD753GE

4

Xuất xứ

Thụy Điển / Đức / Pháp

5

Công suất cực đại (Động cơ)

~ 180 kW (Gross Power @ 1500rpm)

6

Két nước làm mát

Loại két nước 50⁰C hiệu suất cao Volvo

7

Số xi-lanh

6 xi-lanh xếp thẳng hàng

8

Đường kính xi-lanh

108 mm

9

Hành trình piston

130 mm

10

Dung tích xi-lanh

7.15 lít

11

Tỷ số nén

17.5:1 (hoặc thay đổi tùy model)

12

Dung tích dầu bôi trơn

~ 20 – 28 lít

13

Kiểu phun nhiên liệu

Trực tiếp, Phun nhiên liệu điện tử Common Rail hoặc Unit Injector (EMS)

14

Điều tốc

Điện tử (Tích hợp trong EMS – Engine Management System / EDC)

  • Đánh giá chi tiết:
    Volvo Penta đứng ở đỉnh cao của phân khúc máy phát điện cao cấp, đặc biệt nổi trội về hiệu quả nhiên liệu và thân thiện môi trường. Động cơ TAD733/753GE là kết tinh của công nghệ kỹ thuật Thụy Điển, sử dụng hệ thống quản lý động cơ điện tử (EMS hoặc EDC) cực kỳ tinh vi để kiểm soát quá trình phun nhiên liệu (thường là Common Rail hoặc Unit Injector), thời điểm đánh lửa và các thông số vận hành khác. Kết quả là mức tiêu thụ nhiên liệu thấp đáng kinh ngạc, thường dẫn đầu phân khúc 200kVA. Đồng thời, động cơ hoạt động cực kỳ êm ái, độ rung thấp và đáp ứng các tiêu chuẩn khí thải nghiêm ngặt nhất (Euro Stage IIIA / US EPA Tier 3). Độ tin cậy và ổn định của Volvo Penta cũng rất cao, phù hợp cho các ứng dụng đòi hỏi khắt khe. Tuy nhiên, tất cả những ưu điểm công nghệ này đi kèm với mức giá đầu tư ban đầu cao nhất nhì thị trường. Chi phí phụ tùng thay thế (kim phun điện tử, cảm biến, bộ điều khiển EMS) và dịch vụ sửa chữa chuyên sâu cũng rất đắt đỏ, yêu cầu kỹ thuật viên được đào tạo chuyên biệt bởi hãng.
  • Kết luận & Khuyến nghị mua hàng:
    • Nên mua nếu: Chi phí vận hành dài hạn (tiết kiệm nhiên liệu) và các yếu tố môi trường (tiếng ồn cực thấp, khí thải sạch) là ưu tiên tuyệt đối. Bạn cần một sản phẩm cao cấp, hoạt động ổn định cho các ứng dụng nhạy cảm như khách sạn hạng sang, bệnh viện quốc tế, trung tâm dữ liệu quan trọng. Ngân sách đầu tư và bảo trì không phải là rào cản lớn.
    • Cân nhắc lựa chọn khác nếu: Ngân sách có hạn, cần máy “trâu bò” giá phải chăng hơn cho môi trường công nghiệp (Cummins/Doosan/Baudouin), hoặc lo ngại về chi phí sở hữu cao và yêu cầu kỹ thuật bảo trì đặc thù của Volvo Penta.

5. Máy phát điện Caterpillar 200kVA (Model: DE220E0 / DE220GC)

  • Hình ảnh: (Placeholder: Máy phát điện CAT màu vàng, logo CAT)
  • Thông số Kỹ thuật Tổ Máy CAT DE220E0/GC:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại máy phát điện

Chạy Bằng Dầu Diesel 3 pha Xoay chiều

2

Hãng lắp ráp

Caterpillar Inc. (Thường nhập nguyên chiếc)

3

Model

DE220E0 / DE220GC

4

Xuất xứ Động Cơ

Caterpillar (Mỹ / UK / China)

5

Công suất Liên tục (Prime)

200 kVA / 160 kW

6

Công suất Dự phòng (Stdby)

220 kVA / 176 kW

7

Điện áp, tần số

400/230V, 3 pha – 4 dây, 50 Hz

8

Độ ổn định điện áp

± 0.5% (Với bộ điều khiển CAT)

9

Động cơ Model

CAT C7.1 ACERT™

10

Đầu phát

Caterpillar LC5 / LC6 Series (Thường sản xuất bởi CAT)

11

Bộ điều khiển

Caterpillar EMCP 4.1 / 4.2 (Bộ điều khiển chuyên dụng của CAT)

12

Vỏ tiêu âm

Tiêu chuẩn Caterpillar, cực kỳ chắc chắn

13

Kích thước máy (có vỏ)

Dài ~3500mm – Rộng ~1300mm – Cao ~1950 mm (ước tính)

14

Trọng lượng

~ 2800 – 3200 Kg (ước tính, rất nặng)

15

Tiêu thụ nhiên liệu (100%)

~ 45 lít/giờ (ước tính)

16

Bình dầu theo máy

~ 350 – 500 lít (đủ vận hành ~7-11 tiếng @ 100% tải)

17

Chế độ vận hành

Tự động (Auto) hoặc Bằng tay (Manual)

18

Giá tham khảo (VNĐ)

520 – 650 triệu

  • Thông số Kỹ thuật Động Cơ CAT C7.1 ACERT™:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại động cơ

Diesel 4 thì, Turbo tăng áp & Làm mát sau tăng áp (TAA)

2

Hãng sản xuất

Caterpillar Inc.

3

Model

CAT C7.1 ACERT™

4

Xuất xứ

Mỹ / UK / China

5

Công suất cực đại (Động cơ)

~ 180 kW (Gross Power @ 1500rpm)

6

Két nước làm mát

Loại két nước tiêu chuẩn CAT, thiết kế cho môi trường khắc nghiệt

7

Số xi-lanh

6 xi-lanh xếp thẳng hàng

8

Đường kính xi-lanh

105 mm

9

Hành trình piston

135 mm

10

Dung tích xi-lanh

7.01 lít

11

Tỷ số nén

~ 16.5:1

12

Dung tích dầu bôi trơn

~ 16 – 25 lít (tùy cấu hình)

13

Kiểu phun nhiên liệu

Trực tiếp, Phun nhiên liệu điện tử Common Rail (ACERT Tech)

14

Điều tốc

Điện tử (ADEM™ – Advanced Diesel Engine Management)

  • Đánh giá chi tiết:
    Caterpillar (CAT) là một biểu tượng trong ngành thiết bị công nghiệp và xây dựng hạng nặng, và máy phát điện của họ kế thừa danh tiếng đó. Model DE220 sử dụng động cơ C7.1 ACERT, một động cơ 6 xi lanh, 7.0L hiện đại với công nghệ phun nhiên liệu điện tử Common Rail và hệ thống quản lý động cơ tiên tiến ADEM™. Điểm mạnh cốt lõi của CAT không chỉ nằm ở động cơ mạnh mẽ, đáng tin cậy mà còn ở chất lượng chế tạo cơ khí vượt trội của toàn bộ tổ máy. Khung sườn, vỏ máy, hệ thống làm mát đều được thiết kế để chịu đựng điều kiện vận hành khắc nghiệt nhất, như công trường bụi bặm, rung lắc mạnh, hoặc môi trường khai thác mỏ. Hệ thống điều khiển EMCP của CAT cũng rất mạnh mẽ và được tích hợp sâu với động cơ và đầu phát của hãng. Mạng lưới hỗ trợ kỹ thuật và phụ tùng toàn cầu của CAT là không đối thủ, đặc biệt nếu bạn đã sử dụng các thiết bị CAT khác. Tuy nhiên, chất lượng và thương hiệu huyền thoại này đi kèm với mức giá đầu tư rất cao, và chi phí phụ tùng thay thế cũng thuộc hàng đắt đỏ nhất. Hiệu suất nhiên liệu tốt nhưng có thể không bằng Volvo hay Perkins.
  • Kết luận & Khuyến nghị mua hàng:
    • Nên mua nếu: Bạn hoạt động trong môi trường làm việc cực kỳ khắc nghiệt (công trường, khai thác mỏ, công nghiệp nặng), yêu cầu độ bền cơ học và độ tin cậy ở mức cao nhất. Bạn đề cao thương hiệu và cần mạng lưới hỗ trợ toàn cầu mạnh mẽ, hoặc đã đầu tư vào hệ sinh thái thiết bị của CAT. Ngân sách không phải là vấn đề chính.
    • Cân nhắc lựa chọn khác nếu: Ngân sách hạn chế, ưu tiên hàng đầu là tiết kiệm nhiên liệu, hoặc ứng dụng không đòi hỏi đến mức độ “bất khả xâm phạm” của CAT.

6. Máy phát điện Kohler 200kVA (Model: KD200 / 200REOZK)

  • Hình ảnh: (Placeholder: Máy phát điện Kohler màu trắng/xám, logo Kohler)
  • Thông số Kỹ thuật Tổ Máy Kohler KD200/200REOZK:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại máy phát điện

Chạy Bằng Dầu Diesel 3 pha Xoay chiều

2

Hãng lắp ráp

Kohler Power Systems (Thường nhập nguyên chiếc)

3

Model

KD200 / 200REOZK

4

Xuất xứ Động Cơ

Kohler (Mỹ/Ý) / John Deere (Mỹ/Pháp)

5

Công suất Liên tục (Prime)

200 kVA / 160 kW

6

Công suất Dự phòng (Stdby)

220 kVA / 176 kW

7

Điện áp, tần số

400/230V, 3 pha – 4 dây, 50 Hz

8

Độ ổn định điện áp

± 0.5% (Với bộ điều khiển Kohler)

9

Động cơ Model

Kohler KDI Series / John Deere 6068H Series (Tùy model KD)

10

Đầu phát

Kohler / Stamford / Leroy Somer (Tùy cấu hình)

11

Bộ điều khiển

Kohler Decision-Maker® Series (APM402, APM603, APM802)

12

Vỏ tiêu âm

Tiêu chuẩn Kohler (Thường cách âm tốt, thiết kế hiện đại)

13

Kích thước máy (có vỏ)

Dài ~3400mm – Rộng ~1250mm – Cao ~1900 mm (ước tính, khá gọn)

14

Trọng lượng

~ 2600 – 2900 Kg (ước tính)

15

Tiêu thụ nhiên liệu (100%)

~ 44 lít/giờ (ước tính)

16

Bình dầu theo máy

~ 350 – 450 lít (đủ vận hành ~8-10 tiếng @ 100% tải)

17

Chế độ vận hành

Tự động (Auto) hoặc Bằng tay (Manual)

18

Giá tham khảo (VNĐ)

500 – 630 triệu

  • Thông số Kỹ thuật Động Cơ (Kohler KDI / John Deere 6068H):

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại động cơ

Diesel 4 thì, Turbo tăng áp & Làm mát sau tăng áp (TAA)

2

Hãng sản xuất

Kohler Engines / John Deere Power Systems

3

Model

Kohler KDI Series / John Deere 6068H Series (Tùy model KD)

4

Xuất xứ

Kohler (Mỹ/Ý) / John Deere (Mỹ/Pháp)

5

Công suất cực đại (Động cơ)

~ 170-180 kW (Gross Power @ 1500rpm)

6

Két nước làm mát

Loại két nước tiêu chuẩn Kohler/JD

7

Số xi-lanh

6 xi-lanh xếp thẳng hàng

8

Đường kính xi-lanh

Thay đổi (Ví dụ: JD 106 mm)

9

Hành trình piston

Thay đổi (Ví dụ: JD 127 mm)

10

Dung tích xi-lanh

Thay đổi (Ví dụ: JD 6.8 lít)

11

Tỷ số nén

~ 17.0:1 (Ví dụ JD)

12

Dung tích dầu bôi trơn

~ 19 – 25 lít (Ví dụ JD)

13

Kiểu phun nhiên liệu

Trực tiếp, Phun nhiên liệu điện tử Common Rail

14

Điều tốc

Điện tử (Tích hợp ECM)

  • Đánh giá chi tiết:
    Kohler là một thương hiệu mạnh đến từ Mỹ, đặc biệt nổi tiếng trong lĩnh vực giải pháp năng lượng tích hợp và thiết bị phòng tắm cao cấp. Máy phát điện Kohler thường được đánh giá cao về chất lượng hoàn thiện, thiết kế hiện đại và đặc biệt là hệ thống điều khiển Decision-Maker® độc quyền. Bộ điều khiển này rất thông minh, cung cấp nhiều tính năng tiên tiến như khả năng hòa đồng bộ song song nhiều máy phát một cách dễ dàng, giám sát và điều khiển từ xa qua mạng, khả năng chẩn đoán lỗi chi tiết, và giao diện thân thiện. Kohler thường sử dụng động cơ chất lượng cao từ chính họ (dòng KDI) hoặc từ đối tác chiến lược như John Deere (dòng PowerTech), đảm bảo hiệu suất ổn định và độ tin cậy. Các tổ máy Kohler cũng thường được thiết kế với vỏ cách âm hiệu quả, phù hợp cho các ứng dụng đòi hỏi độ ồn thấp. Tuy nhiên, giá thành của Kohler thuộc phân khúc cao cấp, và mạng lưới dịch vụ tại Việt Nam có thể chưa phủ rộng như Cummins hay CAT. Chi phí sửa chữa các bo mạch điều khiển điện tử phức tạp cũng là một yếu tố cần cân nhắc.
  • Kết luận & Khuyến nghị mua hàng:
    • Nên mua nếu: Bạn cần một hệ thống máy phát điện thông minh, tích hợp cao, với khả năng điều khiển và giám sát tiên tiến. Ưu tiên cho các ứng dụng như bệnh viện, trung tâm dữ liệu, ngành viễn thông, tòa nhà thương mại hiện đại nơi cần khả năng hòa đồng bộ hoặc điều khiển phức tạp. Chất lượng và thương hiệu Mỹ là yếu tố quan trọng.
    • Cân nhắc lựa chọn khác nếu: Bạn chỉ cần chức năng phát điện dự phòng cơ bản, ngân sách hạn chế, hoặc yêu cầu mạng lưới dịch vụ và phụ tùng phổ biến nhất có thể.

7. Máy phát điện Baudouin 200kVA (Model: VNG220BS)

Máy-phát-điện-Baudouin-220kva---VNG220BS

  • Thông số Kỹ thuật Tổ Máy VNG220BS:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại máy phát điện

Chạy Bằng Dầu Diesel 3 pha Xoay chiều

2

Hãng lắp ráp

VNGPOWER tại Việt Nam

3

Model

VNG220BS

4

Xuất xứ Động Cơ

Weichai-Baudouin (Trung Quốc – Công nghệ Pháp)

5

Công suất Liên tục (Prime)

200 kVA / 160 kW

6

Công suất Dự phòng (Stdby)

220 kVA / 176 kW

7

Điện áp, tần số

400/230V, 3 pha – 4 dây, 50 Hz

8

Độ ổn định điện áp

± 1%

9

Động cơ Model

Baudouin 6M16G220/e2 / 6M16G200/5

10

Đầu phát

Leroy Somer TAL (Pháp/TQ) / Stamford UCI274H (UK/China) / Mecc Alte

11

Bộ điều khiển

Deepsea DSE6120 MKIII / DSE7320 MKII / Smartgen HGM6120

12

Vỏ tiêu âm

Do VNGPOWER Sản xuất

13

Kích thước máy (có vỏ)

Dài ~3350mm – Rộng ~1300mm – Cao ~1800 mm (ước tính)

14

Trọng lượng

~ 2400 – 2700 Kg (ước tính)

15

Tiêu thụ nhiên liệu (100%)

~ 47 lít/giờ (ước tính)

16

Bình dầu theo máy

~ 300 – 400 lít (đủ vận hành ~6-8 tiếng @ 100% tải)

17

Chế độ vận hành

Tự động (Auto) hoặc Bằng tay (Manual)

18

Giá tham khảo (VNĐ)

400 – 490 triệu

  • Thông số Kỹ thuật Động Cơ Baudouin 6M16G220/e2 / 6M16G200/5:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại động cơ

Diesel 4 thì, Turbo tăng áp & Làm mát khí nạp (TA)

2

Hãng sản xuất

Weichai-Baudouin Power Co., Ltd.

3

Model

6M16G220/e2 / 6M16G200/5

4

Xuất xứ

Trung Quốc (Công nghệ Pháp)

5

Công suất cực đại (Động cơ)

~ 180 kW (Gross Power @ 1500rpm)

6

Két nước làm mát

Loại két nước 50⁰C tiêu chuẩn Baudouin

7

Số xi-lanh

6 xi-lanh xếp thẳng hàng

8

Đường kính xi-lanh

127 mm

9

Hành trình piston

127 mm

10

Dung tích xi-lanh

9.726 lít (dung tích lớn)

11

Tỷ số nén

17:1

12

Dung tích dầu bôi trơn

~ 34 lít

13

Kiểu phun nhiên liệu

Trực tiếp, Bơm cơ khí hoặc Điện tử (Tùy chuẩn khí thải)

14

Điều tốc

Điện tử (Electronic Governor)

  • Đánh giá chi tiết:
    Baudouin, với nguồn gốc từ Pháp và hiện thuộc sở hữu của tập đoàn Weichai (Trung Quốc), đang nổi lên như một lựa chọn cực kỳ hấp dẫn về tỷ lệ hiệu năng/giá thành. Động cơ 6M16 có dung tích xi lanh rất lớn (9.7L), lớn hơn hầu hết các đối thủ cùng công suất 200kVA. Điều này về lý thuyết mang lại tiềm năng về sức mạnh, khả năng chịu tải và độ bền cơ học tốt do động cơ không cần hoạt động ở giới hạn tối đa. Động cơ được sản xuất tại Trung Quốc theo công nghệ và tiêu chuẩn quản lý chất lượng của Baudouin (Pháp), mang lại hiệu suất ổn định và độ tin cậy khá tốt. Ưu điểm lớn nhất của Baudouin chính là mức giá đầu tư ban đầu cực kỳ cạnh tranh, thường rẻ hơn đáng kể so với các thương hiệu G7 hay Hàn Quốc. Tuy nhiên, do là thương hiệu tương đối mới tại Việt Nam so với các “ông lớn”, mạng lưới dịch vụ và tính sẵn có của phụ tùng có thể chưa rộng khắp bằng. Hiệu suất tiêu thụ nhiên liệu cũng có thể không tối ưu bằng các động cơ điện tử cao cấp như Volvo hay Perkins.
  • Kết luận & Khuyến nghị mua hàng:
    • Nên mua nếu: Ngân sách đầu tư ban đầu là yếu tố quyết định hàng đầu, nhưng bạn vẫn muốn một sản phẩm có nền tảng công nghệ châu Âu, động cơ dung tích lớn mạnh mẽ và hiệu năng ổn định. Rất phù hợp cho các xưởng sản xuất, công trình xây dựng, trang trại, kho lạnh muốn tối ưu chi phí mà vẫn đảm bảo chất lượng cơ bản.
    • Cân nhắc lựa chọn khác nếu: Yêu cầu thương hiệu đã có uy tín lâu năm tại Việt Nam, cần mạng lưới dịch vụ siêu rộng khắp, hoặc ưu tiên tuyệt đối về tiết kiệm nhiên liệu và công nghệ điện tử tiên tiến nhất.

8. Máy phát điện Cummins India 200kVA (Model: C220D5)

  • Thông số Kỹ thuật Tổ Máy Cummins C220D5:

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại máy phát điện

Chạy Bằng Dầu Diesel 3 pha Xoay chiều

2

Hãng lắp ráp

Cummins India Ltd. (Thường nhập nguyên chiếc hoặc lắp ráp bởi VNGPOWER)

3

Model

C220D5

4

Xuất xứ Động Cơ

Cummins India (Liên doanh Mỹ – Ấn Độ)

5

Công suất Liên tục (Prime)

200 kVA / 160 kW

6

Công suất Dự phòng (Stdby)

220 kVA / 176 kW

7

Điện áp, tần số

400/230V, 3 pha – 4 dây, 50 Hz

8

Độ ổn định điện áp

± 0.5% (Với bộ điều khiển PowerCommand®)

9

Động cơ Model

Cummins QSB6.7-G15 / 6CTAA8.3-G series (Tùy model cụ thể)

10

Đầu phát

Stamford UCI274H / HCI444C (Thường là Stamford sản xuất tại Ấn Độ)

11

Bộ điều khiển

Cummins PowerCommand® Series (PC 1.1, PC 2.2…)

12

Vỏ tiêu âm

Tiêu chuẩn Cummins India

13

Kích thước máy (có vỏ)

Dài ~3450mm – Rộng ~1360mm – Cao ~1850 mm (ước tính)

14

Trọng lượng

~ 2600 – 2900 Kg (ước tính)

15

Tiêu thụ nhiên liệu (100%)

~ 44 lít/giờ (ước tính – nếu là QSB)

16

Bình dầu theo máy

~ 350 – 450 lít (đủ vận hành ~8-10 tiếng @ 100% tải)

17

Chế độ vận hành

Tự động (Auto) hoặc Bằng tay (Manual)

18

Giá tham khảo (VNĐ)

470 – 570 triệu

  • Thông số Kỹ thuật Động Cơ (Cummins QSB6.7-G15 / 6CTAA8.3-G series):

STT

Thông số

Chi tiết

1

Loại động cơ

Diesel 4 thì, Turbo tăng áp & Làm mát sau tăng áp (TAA)

2

Hãng sản xuất

Cummins India Ltd.

3

Model

QSB6.7-G15 / 6CTAA8.3-G series (Tùy model cụ thể)

4

Xuất xứ

Ấn Độ (Liên doanh Cummins Mỹ)

5

Công suất cực đại (Động cơ)

~ 175-180 kW (Gross Power @ 1500rpm)

6

Két nước làm mát

Loại két nước 50⁰C tiêu chuẩn Cummins

7

Số xi-lanh

6 xi-lanh xếp thẳng hàng

8

Đường kính xi-lanh

107 mm (QSB6.7) / 114 mm (6CTAA)

9

Hành trình piston

124 mm (QSB6.7) / 135 mm (6CTAA)

10

Dung tích xi-lanh

6.7 lít (QSB6.7) / 8.3 lít (6CTAA)

11

Tỷ số nén

~ 17.3:1

12

Dung tích dầu bôi trơn

~ 16.1 lít (QSB6.7) / ~ 23.8 lít (6CTAA)

13

Kiểu phun nhiên liệu

Trực tiếp, Phun nhiên liệu điện tử Common Rail (QSB phổ biến)

14

Điều tốc

Điện tử (Tích hợp ECM)

  • Đánh giá chi tiết:
    Máy phát điện Cummins sản xuất tại Ấn Độ (Cummins India) là một lựa chọn chất lượng cao khác từ thương hiệu Cummins danh tiếng toàn cầu. Tổ máy C220D5 thường sử dụng động cơ Cummins sản xuất tại nhà máy liên doanh ở Ấn Độ, tuân thủ nghiêm ngặt các tiêu chuẩn chất lượng của Cummins Inc. (USA). Tùy thuộc vào model cụ thể, động cơ có thể là dòng QSB6.7 hiện đại với công nghệ phun nhiên liệu điện tử Common Rail, mang lại hiệu suất nhiên liệu tốt hơn và khí thải sạch hơn so với dòng 6CTAA cơ khí của DCEC, hoặc vẫn sử dụng dòng 6CTAA quen thuộc. Một điểm khác biệt là tổ máy Cummins India thường được trang bị đồng bộ bộ điều khiển PowerCommand® của chính Cummins, một hệ thống điều khiển mạnh mẽ và tích hợp tốt với động cơ Cummins. Việc lựa chọn Cummins India mang lại sự đảm bảo về chất lượng Cummins nhưng với nguồn gốc xuất xứ khác Trung Quốc, đáp ứng yêu cầu của một số dự án hoặc khách hàng. Tuy nhiên, giá thành thường cao hơn so với Cummins DCEC và phụ tùng cho các dòng động cơ điện tử mới như QSB có thể chưa phổ biến bằng dòng 6CTAA kinh điển tại Việt Nam.
  • Kết luận & Khuyến nghị mua hàng:
    • Nên mua nếu: Bạn yêu cầu chất lượng và thương hiệu Cummins nhưng muốn nguồn gốc xuất xứ từ Ấn Độ (vì lý do chính sách dự án hoặc sở thích). Bạn tìm kiếm model động cơ Cummins điện tử (như QSB) để có hiệu suất nhiên liệu tốt hơn và khí thải sạch hơn. Bạn đánh giá cao hệ thống điều khiển đồng bộ PowerCommand® của Cummins.
    • Cân nhắc lựa chọn khác nếu: Ưu tiên hàng đầu là giá rẻ nhất và phụ tùng phổ biến nhất (Cummins DCEC 6CTAA có lợi thế hơn), hoặc bạn cần các tính năng cao cấp nhất về tiết kiệm nhiên liệu hay độ êm ái (Volvo/Perkins).

Những Lưu Ý Quan Trọng Khác Khi Mua Máy Phát Điện 200kVA:

  • Nhà cung cấp Uy tín: Đây là yếu tố then chốt. Chọn nhà cung cấp lớn, có kinh nghiệm dày dạn, có nhà máy lắp ráp đạt chuẩn như Máy Phát Điện Việt Nhật. Đảm bảo họ có năng lực tư vấn kỹ thuật chính xác, cung cấp sản phẩm chính hãng với đầy đủ CO/CQ, và quan trọng là có khả năng hỗ trợ hậu mãi lâu dài.
  • Chế độ Bảo hành, Bảo trì: Yêu cầu văn bản bảo hành rõ ràng, chi tiết về thời gian và phạm vi bảo hành. Tìm hiểu về quy trình bảo trì định kỳ, khả năng cung cấp dịch vụ sửa chữa 24/7 và tính sẵn có của phụ tùng thay thế chính hãng cho model bạn chọn.
  • Khảo sát và Thiết kế Lắp đặt: Đừng bỏ qua bước khảo sát vị trí lắp đặt. Cần đảm bảo không gian đủ rộng, nền móng vững chắc, hệ thống thông gió tốt (cấp gió tươi và thoát khí nóng), đường ống dẫn dầu an toàn, hệ thống thoát khói đạt chuẩn (chiều cao, vật liệu), hệ thống tiếp địa đúng kỹ thuật và tủ chuyển nguồn tự động (ATS) phù hợp với hệ thống điện hiện hữu.
  • Chi phí Vận hành và Vòng đời: Ngoài giá mua ban đầu, hãy ước tính chi phí nhiên liệu tiêu thụ (dựa trên mức tải trung bình dự kiến), chi phí bảo trì định kỳ (thay dầu, lọc…), và chi phí sửa chữa tiềm năng. Một máy rẻ ban đầu nhưng tốn nhiên liệu và hay hỏng vặt có thể đắt hơn trong dài hạn.

Lời Kết:

máy phát điện 200kva

Máy phát điện 200kVA là một tài sản quan trọng, ảnh hưởng trực tiếp đến sự ổn định và hiệu quả hoạt động của doanh nghiệp hay cơ sở của bạn. Thị trường cung cấp nhiều lựa chọn đa dạng, từ các “ông lớn” G7, các thương hiệu mạnh từ Hàn Quốc, đến các giải pháp kinh tế hơn từ liên doanh hoặc công nghệ châu Âu sản xuất tại châu Á. Việc hiểu rõ ưu nhược điểm của từng loại, kết hợp với việc xác định chính xác nhu cầu tải và nhận tư vấn từ các chuyên gia như Máy Phát Điện Việt Nhật, sẽ giúp bạn đưa ra quyết định đầu tư thông minh và hiệu quả nhất.

Máy Phát Điện Việt Nhật – Giải pháp năng lượng dự phòng toàn diện và tin cậy:

  • Uy tín hàng đầu: Nhiều năm kinh nghiệm cung cấp và lắp đặt máy phát điện công nghiệp trên toàn quốc.
  • Sản phẩm chính hãng: Phân phối và lắp ráp đầy đủ các model 200kVA từ Cummins, Perkins, Doosan, Volvo, Baudouin… cam kết động cơ, đầu phát chính hãng, CO/CQ rõ ràng.
  • Năng lực sản xuất: Nhà máy lắp ráp hiện đại tại Hà Nội, quy trình quản lý chất lượng ISO, đáp ứng mọi yêu cầu về cấu hình và tiêu chuẩn kỹ thuật.
  • Tư vấn chuyên nghiệp: Đội ngũ kỹ sư điện giàu kinh nghiệm, khảo sát miễn phí tận nơi, tính toán công suất chính xác, đưa ra giải pháp tối ưu nhất về kỹ thuật và chi phí.
  • Dịch vụ hậu mãi vượt trội: Chính sách bảo hành dài hạn, rõ ràng. Mạng lưới bảo trì, sửa chữa rộng khắp toàn quốc, phản ứng nhanh chóng 24/7. Kho phụ tùng lớn, đảm bảo cung cấp nhanh chóng khi cần.

Đảm bảo nguồn điện liên tục cho hoạt động của bạn. Liên hệ Máy Phát Điện Việt Nhật ngay hôm nay để nhận tư vấn và báo giá tốt nhất!

LIÊN HỆ NGAY MÁY PHÁT ĐIỆN VIỆT NHẬT:
Hotline 24/7: 0913 366 698 | 096 205 3333
Email: Info@vietnhatpowers.com
Website: www.mayphatdienvietnhat.vn
Hệ thống Văn phòng & Kho hàng:

  • Hà Nội: Số 3202 – Tòa A2 KĐT An Bình City, 232 Phạm Văn Đồng, P.Cổ Nhuế 1, Q. Bắc Từ Liêm (Nhà Máy: Số 42 – Đường Liên Mạc, P. Liên Mạc, Q.Bắc Từ Liêm)
  • TP. HCM: SAV4–0328 The Sun Avenue, 28 Mai Chí Thọ, P.An Phú, Tp Thủ Đức
  • Đà Nẵng: 139 Cần Giuộc, P.An Khê, Q.Thanh Khê
  • Long An: Số 97 Mỹ Yên, Đường Mỹ Yên, Tân Bửu, H. Bến Lức
  • Vũng Tàu: Số 33A, Đường 30/4, Phường 9
  • Quảng Ninh: Số 10 tổ 1B khu 7, Sân Vườn Cái Dăm, P. Bãi Cháy, TP Hạ Long
5/5 - (1 bình chọn)
Chia sẻ bài viết:
Đối tác tin cậy hàng đầu

Kiến Tạo Nguồn Điện Dự Phòng
Bền Vững & Tin Cậy

VNGPOWER - Giải pháp Điện Dự phòng toàn diện, tin cậy và tối ưu nhất cho mọi công trình trọng điểm trên toàn quốc.

Zalo